महाराष्ट्र

संत सर्वज्ञ दासोपंतांचे साहित्य व व्यक्तिमत्त्व आजही समाजासाठी दीपस्तंभ आहे!” डॉ. वैशाली गोस्वामी

नांदेड:

दिनांक 19 ऑक्टोबर 2022 रोजी, प्रतिभा निकेतन महाविद्यालय, नांदेड येथे ‘प्रतिभा व्याख्यानमालाचं तृतीय पुष्प डॉ. वैशाली गोस्वामी मॅडम यांनी ‘महाराष्ट्रातील अलक्षित कलास्रोत – संत सर्वज्ञ दासोपंत’ या विषयावरील व्याख्यानाने गुंफले.

अष्टपैलु विद्यार्थी घडविण्याच्या उद्देशाने आयोजित करण्यात आलेल्या प्रतिभा व्याख्यानमाचं तृतीय पुष्प गुंफत असताना ‘संत सर्वज्ञ दासोपंतांचे साहित्य व व्यक्तिमत्त्व आजही समाजासाठी दीपस्तंभ आहे’ असे वक्तव्य डॉ. वैशाली गोस्वामी यांनी केले .संत सर्वज्ञ दासोपंत यांचे विविध क्षेत्रावरील साहित्य अणि अनेक कलाकृतींचा अविष्कार दृकश्राव्य माध्यमाच्या साहाय्याने व्याख्यातांनी वर्णिला. १६ व्या शतकांतील नाथपंचकातील सर्वाधिक वाङ्मय निर्मिती करणारे,धर्माच्या व्यासपीठावर ललित कलांच्या आधाराने लोक आणि नागर रंगपीठ समर्थपणे उभे करणारे,बहुभाषा कोविद् ,व्युत्पन्न पंडित कवी संत सर्वज्ञ दासोपंतांच्या कलात्मक व्यक्तिमत्त्वाचा,चरित्राचा तसेच त्यांच्या विपुल वाङ्मयाचा संक्षिप्त परिचय प्रस्तूत व्याख्यानातून करण्यात आला.
कोणतीही भौतिक सुविधा उपलब्ध नसताना एखादी व्यक्ती समाजासाठी अनेक पद्धतीने अभिव्यक्ती करते !
केवळ देवच नव्हे तर कला, कृषी,वाणिज्य, राज्य,राजा,प्रजा,प्रधान, राष्ट्र आणि राष्ट्रासाठी युद्ध ,राजनीति,युद्धनीति अशा कितीतरी विषयांवर दासोपंतांनी केलेले सखोल,सटीक भाष्य आजही कसे मार्गदर्शक आहे ते मॅडमनी स्पष्ट केले.

प्रतिभा व्याख्यानमाला चे प्रास्ताविक व आभार प्रदर्शन व्याख्यानमालेच्या संयोजिका डॉ. स्वाती तांडे यांनी केले.महाविद्यालयाचे प्राचार्य डॉ. किशोर गंगाखेडकर सर यांच्या मार्गदर्शनाने आयोजित करण्यात आलेल्या व्याख्यानमाले करिता उपप्राचार्य डॉ. दिलीप स्वामी तसेच सर्व प्राध्यापक वृंद आणि विदयार्थी उपास्थित होते. व्याख्यानमाला यशस्वी करण्याकरिता प्रा. नरसिंग वझरकर, प्रा. भाग्यश्री मदेवाड, श्री. राजेश अय्यंगार यांचे विशेष सहकार्य लाभले.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button